waxaa dunida lagu xusay maalinta caalamiga hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Vikosi vya akiba vya Sudan RSF na washirika wake Jumapili wamekubaliana kuunda serikali ya pamoja licha ya onyo kwamba hatua hiyo inaweza kuisambaratisha zaidi nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Pande za makubaliano hayo zilitia saini katika mkutano wa faraha jijini Nairobi, Kenya, na kusema mkataba huo unaanzisha serikali ya amani na umoja katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Hatua hiyo imefanyika baada ya takriban miaka miwili ya vita mbaya na jeshi la Sudan ambayo imesumbua watu zaidi ya milioni kumi na mbili na kusababisha kile Umoja wa Mataifa unakiita njaa kubwa zaidi na migogoro ya watu kuyahama makazi yao. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya kijeshi ya Sudan Ali Yusuf Jumapili akiwa Cairo, Misri, amesema Sudan haitakubali na kuitambua serikali hiyo ya muungano chini ya RSF pamoja na nchi yoyote itakayoitambua. Kremlin Jumapili imesifu mazungumzo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin, ikiwa marais wawili makini sana na kuapa kuwa kamwe haitaachilia eneo lililotwaliwa mashariki mwa Ukraine. Rais Trump aliondokana na sera iliyokuwepo ya magharibi mapema mwezi huu kwa kumpigia simu Rais Putin ili kujadili jinsi ya kumaliza mzozo wa Ukraine, wito uliosifiwa na Moscow kama unaomaliza miaka mitatu ya kutengwa kwa kiongozi huyo wa Kremlin toka aanzishe mashambulizi yake kamili Februari 2022. Maafisa wakuu wa Rusia na Marekani walikutana na Saudi Arabia wiki iliyopita kujadili kurejeshwa kwa uhusiano na kuanza uwezekano wa majadiliano ya kusimamishwa mapambano Ukraine. Yote hayo yakifanyika bila kualikwa kwa Kiev ama Ulaya. Haya ni mazungumzo ya marais wawili makini kabisa, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliiambia televisheni ya serikali Jumapili. Papa Francis Jumapili alikuwa na fahamu, lakini bado wanapokea mtiririko wa juu wa oksijen ya ziada kufuatia tatizo la kupumua na kuongezwa damu, kwani bado yupo katika hali mbaya kwa maambukizo tata ya mapafu. Vatican imesema, taarifa fupi ya mapema Jumapili haikutaja endapo Papa Francis alitoka kitandani au kupata kifungua kinywa kama alivyofanya siku iliyopita. Taarifa ilieleza kuwa usiku ulipita vyema na papa alipumzika. Vatican baadaye ilisema Papa Francis alikuwa na fahamu, akiendelea kupokea oksijeni ya ziada na kwamba uchunguzi zaidi wa kliniki ulikuwa ukifanywa. Taarifa za kina zaidi za matibabu zilitarajiwa kutolewa baadaye Jumapili. Siku ya Jumamosi madaktari walisema papa huyo mwenye umri wa miaka 88 ambaye sehemu ya mapafu sehemu ya pafu lake moja iliyotolewa akiwa kijana, alikuwa katika hali mbaya baada ya kukumbwa na tatizo la muda mrefu la ugonjwa wa pumu alipotibiwa nyumonia na maambukizi tata ya mapafu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Myanmar na mshirika wake wa karibu Russia walitia saini mkataba wa ushirikiano wa uwekezaji katika eneo maalum la kiuchumi la Dawei, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa bandari na kiwanda cha kusafisha mafuta. Wizara ya maendeleo ya uchumi ya Rusia imeeleza Jumapili hali hiyo. Ili hati hizo zilitiwa saini na mkuu wa wizara ya Russia Maxim Reshetnikov na waziri wa uwekezaji na uhusiano wa kiuchumi wa Myanmar, Kanzau, wakati wa ziara ya ujumbe wa Rusia katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia. Hati ya mkataba ina vipengele vya msingi vya miradi kadhaa mikubwa ya miundombinu na nishati ambayo inatekelezwa kwa pamoja na kampuni ya kirusia nchini Myanmar. Wizara ya Rusia ilimnukuu Rechenkov akisema taarifa kwamba hilo litafanyika. Ameongeza kusema kuwa wanazungumza kuhusu miradi ya kujenga bandari, mtambo wa kuzalisha umeme kwa kutumia makaa ya mawe na kiwanda cha kusafisha mafuta. Waziri wa ulinzi wa Israel Jumapili amesema wanajeshi wataendelea kubaki katika sehemu ya ukingo wa magharibi unaokaliwa na walowezi, ambapo Israel imefanya mashambulizi ya wiki nzima huku ikisema inazidisha uchunguzi wake katika eneo la Palestina. Israel ilifanya mashambulizi makubwa kaskazini mwa ukingo wa magharibi Januari 21 siku mbili baada ya kusitishwa mapigano ambayo yalisimamisha yali vita vya vi Gaza na kisha kuyapanua kujumuisha maeneo mengine ya karibu. Israel inasema imedhamiria kukomesha wanamgambo katika eneo hilo, lakini wapalestina wanaona uvamizi huo kama sehemu ya juhudi za kuimarisha udhibiti wa Israel katika eneo hilo ambapo Wapalestina milioni tatu wanaishi chini ya utawala wa kijeshi. Uvamizi huo umekuwa mbaya na kusababisha uharibifu kwa maeneo ya mijini na maelfu ya watu kuyahama makazi yao na wapiga kura wa Ujerumani wanachagua serikali mpya katika uchaguzi wa Jumapili uliotawaliwa na wasiwasi kuhusu kudorora kwa miaka mingi kwa uchumi mkubwa zaidi wa Ulaya, shinikizo la kuzuia uhamiaji na kutokuwa na uhakika juu ya mustakabali wa Ukraine na muungano wa Ulaya na Marekani. Upinzani wa mrengo wa kati unatarajiwa kushinda wakati kura za maoni zinaonyesha matokeo mazuri zaidi kwa chama cha mrengo wa kulia toka vita vya pili vya dunia. Ujerumani ndiyo nchi yenye watu wengi zaidi katika Umoja wa Ulaya wenye nchi 27 na, na mwanachama mkuu wa NATO imekuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa Ukraine baada ya Marekani. Itakuwa muhimu katika kushughulikia mwitikio wa changamoto za bara hilo kwa miaka ijayo, ikiwa ni pamoja na sera ya makubaliano ya serikali ya Trump katika sera za nje na biashara. Wagombea wakuu ni mhafidhina Friedrich Merz na kansela wa sasa Olaf Scholz wa Social Democrats. <music> Salam na muziki kutoka studio nambari 15 za VOA Swahili hapa mjini Washington. Haujambo msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakualika hivi sasa ujumuike nami kwa takriban dakika 20 hivi ambapo ninasoma salamu zako ambazo umetutumia kupitia barua pepe ya voaswahili.com, hali kadhalika salamu ambazo umeandika kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Pia tutakuwa na salamu kwa njia ya simu. Basi moja kwa moja, leo mwenye bahati ya kufungua kipindi hiki cha salamu na muziki ni kule nchini Kenya. Kwake Donald Bunyasi anatuma salamu kwa njia ya simu. jina langu ni Donald Bunyasi, nikiwa maeneo ya Nambale Jimbo la Busia nchini Kenya. Ningependa kuwasalimu baba angu, Christopher na Mama Grace wakiwa eneo la Maolo. Pia ningependa kuwasalimu walimu wenzangu wakiwa shule ya sekondari msingi ya Nambale abani ujumbe. Wasikize sauti ya Amerika. Asante. Asante sana Donald Bunyasi. Basi huwe na wakati mzuri. Naendelea kusikiliza VOA Swahili popote pale ulipo. Naitwa Gorigota Magabe Mkono kutokea jiji hemu injikita Tanzania. Salamu zangu za leo zinahakikishia huyo, naitwa mama wawili, kinji majuto watatu, vikitabii mcherebuye wanne, anaitwa tangazi Joni watano Mwisho niende kwa Iraira Ira Mashuka, na wa mwisho kabisa anaitwa anaitwa Chazi Miwani. Ujumbe niwambia kwamba tusichoke kumtumikia Mungu, maana Mungu ndio kimbilio wetu maishani mwetu baada ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu, sasa nasoma salamu zako wewe, unasema ni Juma Idi Isa. Salamu zako ziende kwa Maganga S Maganga, Fikiri Dario Gakala, Mchana J Mchana na Soro Maziku, John Ipembe, Baheza Nestori Maka Mohaha Honchi Kibindankoi Miriam Loi, popote pale walipo, wapokee salamu ambazo zimetumwa na Juma Idi Isa. Na kamata salamu zako wewe, ni Filbert Jonathan, unapatikana katika barua pepe Filbert Jonathan 8 at gmail com. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa Deme Deo Kabiazi Maiko Kajembe Matikiti mo Mohamed Anita Tryfon wakiwa Mwanza. Salamu unasema ziende kwa Dorika Tadeo Mpumbia. Salamu ziende kwa Eligius Katombo Dorika popote pale mlipo. Aliwatumia salamu siku ya leo anaitwa Filbert Jonathan. Baada ya kusoma salamu hizi za Filbert Jonathan, sasa nasoma salamu za Deus Masunga Buhungunkila wewe unasema salamu zako ziende moja kwa moja kwa Emmanuel Nhumbi akiwa Tabora. Salamu ziende kwa James tano akiwa Tabora. Salamu ziende kwa mapema Ndula Joji Yagwa popote pale alipo, apokee salamu ambazo zimetumwa na Deus Masunga Buhungikila wa Igingwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Na salamu zako sasa zinasindikizwa na burudani ya muziki, ni Spice Diana anakwambia mind your business, Katinjogerera wakutakuangaza Napata nafasi nyingine tena ya kusoma salamu za Paul Mpelele yeye, yeah, anapatikana kule Sumbawanga nchini Tanzania, na salamu zake anasema ziende kwa Sandu Tara, Eliud D Nandi, Emmanuel Humba, Idi Migeto, Junior Hussein, Balozi wa Ilemi, Mbeya Tanzania Floriani Nyoni, Mtu Pesa Mwanambuke pamoja na Malimao Ramadhani, Shija Shija. Pokee ni salamu jumbe, anasema amani kwako, mtangazaji wa zamu, shukrani sana. Paul Mpelele ukiwa kule Sumbawanga nchini Tanzania. Na kuita wewe kinyozi mstaafu Sidia Fuguru napatikana kule Kibondo, Kigoma, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa Mark Mihayo, Frank Shayo, Mashaka Juma Kayungilo, Mashaka Subi Mkonole, Baraka Rabani, Baraka Tito Mbise, Fojei Mwamloka, Mzee Joseph Sindano, Fikiri Dario Gakala, Masumbuko Elias na Mwakipembe, Tunza Godfrey Mwakapenda na Leticia Shilogile. Ujumbe unasema, jamani, tupendane, tukumbukane, tuwasiliane na kusalimiana kupitia VOA Swahili. Ni ujumbe wa kinyozi mstaafu Sidia Fuguru. Sasa basi, nakamata kadi yako wewe, unaitwa Zawadi Maige. Unasema salamu zako Zawadi Maige ziende kwa Brighton Maige Mbona, Mariam Maige Mbona Sayenda Mabula Magesha Masumbuko Elias Wilfred Tambwe, Nyanda Mayala, pokeeni salamu. Na muda pia unaendelea kusonga mbele, nazidi kusoma salamu hapa moja kwa moja. Zinatoka kwake huyu, anajiita ni Musa Mjengi. Hajasema anapatikana wapi Musa Mjengi, ila salamu zake Musa Mjengi anataka ziende kwa Nyanda Mayala, salamu ziende kwa Mage, salamu ziende kwa Pili na wasikilizaji wote wa VOA Swahili popote pale walipo, mmesalimiwa na musa Mjengi. Sasa basi, katika laini ya simu pia kuna msikilizaji, kama nilivyosema, salamu na muziki inaambatana na salamu za simu. Basi sasa namkaribisha msikilizaji huyu kutoka kule nchini Tanzania. Tutajie jina lako na peleka salamu zako. E, asante sana. Kwa jina anaitwa mira jumana Kibinda kiwa Morogoro, mtaa wa sabasaba na salamu ya kwanza zimfikie Fikiri Dalio zaliyogakala akiwa Kinyanga Lima Hasani Jaka huyu iko Dodoma za tatu Lutahiwa Busisi anapatikana Bukoba mwisho zimsikie dadangu mmoja anaitwa Mazombice na Kalibunzarisali Kahama. Kabla ya kupata burudani ya muziki, basi sasa nasoma salamu hizi za Vidasco Romani. Amesema salamu ziende kwa Saibog Bahame Bote, Vidasto Romani Junior, salamu ziende kwa Timoth Jamaica, salamu ziende kwa Makule Hussein Matias, salamu ziende kwa Christopher Mlekela, salamu ziende kwa Emmanuel Charles Mai Masai, salamu ziende kwa Masumbuko Elias, salamu ziende kwa Rose Malima lenga chapati, Amos Katumbi, nyote nyinyi mmesalimiwa na Vedasco Romani akiwa kule nchini Tanzania. Sasa basi, nakuita wewe unayesema jina lako ni Farahani, Farahani Junior. Salamu zako unasema ziende kwa dada yako Lito Sheila, salamu unasema ziende kwa RP Junior, salamu pia unasema ziende kwa kipenzi mama yako pamoja na baba yako, wazazi wako hawa, baba na mama Farahani, popote pale walipo, wapokee salamu. Ujumbe unasema jamani, VOA iko wazi kwa ajili ya kupeana salamu na kujuliana hali. Baada ya kusoma hivyo, sasa nami hapa studio napumzisha koo langu na kupatia burudani ya muziki. Ni Rayvan akishirikiana na Diamond wanakuambia Tetema. Kids, hey. Tetema yani kama umepigwa shoti tetema ipe migandisho ya roboti tetema ukutani hadi kwenye kochi tetema kwenye giza mama shika tochi k Yani kama vile generator jenereta tetema, kama mwendo wa kutonga kupepeta chini nikipuliza tarumbeta, mwizi kakupiga ngeta, wa kutonga kupepeta chini nikipuliza kufachali, kama mende wa msikilizaji ambaye unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, hapa mjini Washington. Nasoma ujumbe wako mkuu Shilinde Gazungu. Napatikana katika barua pepe mkui shilinde at gmail.com na wewe unasema hodi hodi hapo studio, na mimi nasema karibu sana Mkui Shilinde Gazungu. Na sasa basi salamu zako nazisoma, kwanza kabisa ziende kwa James Tano Juma Dunga Majali wa Bususu Doga Azam, salamu ziende kwa Simon Shauri, baba Ombeni Ndoto Kushanga, salamu ziende kwa Wangalama, salamu ziende kwa Emmanuel John, Machungwa Revocatus Calavar Mwikanwa Mahundi Mobagula Lila. Salamu ziende kwa Namala Joas Daudi Nkuba Shagembe Samuel Shila Shilinde wa Shilinde Mbuga Peter Bucheyeki. Salamu ziende kwa Pascal Lucas Chambi Juma Okazuri Nicolas Godfrey. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Mkuyi Shilinde Gazungu. Yeye anasema kwamba anapatikana kule maeneo ya Maswa, Simiyu, nchini Tanzania. Basi sasa, nasoma salamu hizi ziende kwake, huyu anaitwa uh, Peter Kalonzi Matale Mukulu Kagonda Nyote nyinyi mmesalimiwa na Viki James. Yeye anasema anapatikana maeneo ya Muleba nchini Tanzania. Na sasa basi, nakamata kadi yako wewe, unasema unaitwa ni Justice Kalinza. Justice unapatikana kule maeneo ya Moshi, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Nimfia Kasilu, salamu ziende kwa Kusela, salamu ziende kwa Nkitu, salamu ziende kwa watangazaji wote wa VOA Swahili. Asante sana Justus kwa salamu zako za wakati huu. Na sasa basi, msikilizaji, naona pia muda nao unakimbia kweli kweli, basi nikamilishe salamu hizi za mwisho mwisho kabisa, ambapo nasoma salamu hizi kutoka kwa Kais Musa Kaisi. Anasema salamu ziende kwa Halima Bamuhiga, Richard Kambale, Eva Mroso, Amina Mlacha. Nyote ninyi mmesalimiwa na Kais Musa Kaisi. Na vilevile vile salamu nyingine basi ni za kwako wewe Gerard Felician, unapatikana katika barua pepe gerad furia at yahoo com, maeneo ya kule Chanika, Dar es Salaam, unasema salamu zako ziende kwa Lusimbe Aidan, chimba chimba, bilionea Mario, shukuru Gerard au baba Engo apokee salamu pamoja na Inocensia Gabriel apokee salamu. Salamu hizi basi zimetumwa na Gerard Felician wa kule Chanika, Dar es Salaam, nchini Tanzania. Basi sasa, msikilizaji, kwa kuwa mambo ndio hivyo yanakwenda morwa kabisa, sina budi basi kukuacha na kibao hiki cha Mviri, the storyteller anakuambia, pombe sigara bayasi shukran kwa kusikiliza VOA Swahili katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Panapo majali, watukutane tena katika vipindi vingine vya voaswahili.com. Kumbuka pia, unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Hali kadhalika, najua unasikiliza matangazo haya kupitia redio zetu shirika katika eneo la Afrika mashariki na kati. Uwe na wakati mzuri. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili kutoka sauti ya Amerika. E, alikuwa Mkamiti Kibayasi akiwa anakufanyia salamu na muziki e, ambapo tunakuletea kila siku ya Jumapili. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, ni kusomea muhtasari wa habari. Vikosi vya akiba vya Sudan RSF na washirika wake Jumapili wamekubaliana kuunda serikali ya pamoja licha ya onyo kwamba hatua hiyo inaweza kuisambaratisha zaidi nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Pande za makubaliano hayo zilitia saini katika mkutano wa faragha Nairobi, Kenya, na kusema mkataba huo unaanzisha serikali ya amani na pamoja katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Kremlin Jumapili imesifu mazungumzo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin, ikiwaita maraisi wawili makini na kuapa kuwa kamwe haitaachilia eneo lililotwaliwa mashariki mwa Ukraine. Rais Trumpu aliondoka aliondokana na ile sera iliyokuwepo ya magharibi mapema mwezi huu kwa kumpigia simu rais Putin ili kujadili jinsi ya kushughulikia mgogoro wa Ukraine. Papa Francis Jumapili alikuwa na fahamu, lakini bado anapokea mtiririko wa juu wa oxygen ya ziada kufuatia tatizo la kupumua na kuongezewa damu, kwani bado yuko katika hali mbaya kwa maambukizo tata ya mapafu. Vatican imesema taarifa fupi ya mapema Jumapili haikutaja endapo Papa Francis alitoka kitandani au kupata kifungua kinywa lakini alifanya, alifof, alifanya siku uh, zilizopita. Matukio hayo Myanmar na mshirika wake wa karibu Russia walitia saini mkataba wa ushirikiano na uwekezaji katika eneo maalum la kiuchumi na kusema kwamba linatarajia kujenga bandari na kiwanda cha kusafisha mafuta. Wizara ya maendeleo ya uchumi ya Rusia imesema Jumapili hati ya makubaliano iliyotiwa saini huko e, Myanmar, katika kuhakikisha kile ambacho kinaelezwa kuwa ni ushirikiano zaidi baina ya mataifa hayo mawili. Waziri wa ulinzi wa Israel Jumapili amesema wanajeshi wataendelea kubaki katika sehemu za ukingo wa Maghrib unaokaliwa na walowezi ambapo Israel imefanya mashambulizi. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.